Nissan March อีโคคาร์ขายดีที่สุดในไทยเช็คราคาและโปรโมชั่นได้ที่นี่

Nissan Juke รถ Cross Over SUV ของคนทันสมัยดูราคาทุกรุ่นได้ที่นี่

ขอความเห็นครับ"อัดลูกหมากคันชักคันส่งทั้งชุด"

พูดคุย ปรึกษาปัญหา แนะนำการใช้งาน Nissan Navara , Nissan Frontier , Nissan Big M
ภาพประจำตัวสมาชิก

ขอความเห็นครับ"อัดลูกหมากคันชักคันส่งทั้งชุด"

โพสต์โดย jeffry » พฤหัสฯ. ส.ค. 18, 2011 1:37 pm

สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิก รบกวนขอความเห็น+ความรู้+คำชื้แนะจากกุรูด้วยครับ
ผมใช้ ZD 30 สี่ประตู ปี 02 พอดีรถครบกำหนดเข้าศูนย์ ซึ่งผมใช้บริการศูนย์ทุกครั้ง และครั้งนี้ก็เช่นกัน
ครั้งนี้ก็ตรวจเช็คตามปกติ รวมเบ็ดเสร็จ 2,925 บาท(ค่อนข้างเอาเรื่อง ทุกครั้งไป)
แต่ครั้งนี้มีใบเสนอราคามาด้วยครับ
1.สายพาน
2.โช๊คอัพหน้า L+R
3.บุ๊ชหนวดกุ้ง
4.Stopper
5.อัดลูกหมากคันชักคันส่งทั้งชุด 5,500 บาท
1-4 ก็โอเคอยู่ครับ
แต่ 5 นี่ จากการสอบถามคนประสานงาน เขาบอกว่าเริ่มมีปัญหา(แต่ผมขับรถตลอดยังไม่พบสิ่งผิดปกติอะไรเลยนะครับ) โดยช่างจะนำไปอัดที่ร้านข้างนอกให้โดยมี + ค่าแรงเพิ่มอีก (ผมถามว่าถ้าชุดใหม่ประมาณเท่าไร คำตอบคือ ประมาณ 16000 ) ผมเลยถามต่อว่าแล้วไอ้อาการที่ต้องอัดลูกหมากทั้งชุดนี่ เรา(คนขับ)จะสังเกตหรือรู้ได้อย่างไร คำตอบก็คือ
1.เวลาเลี้ยวพวงมาลัยจะคืนช้า รวมถึงกลับรถด้วย (ผมยังไม่รู้สึกถึงอาการนี้)
2.เวลาขับจะปล่อยพวงมาลัยไม่ได้(เวลาทางตรงผมก็ยังปล่อยบ้าง เมื่อวานกลับจากต่างจังหวัดล่าสุดก็ปล่อย ผมก็ยังไม่รู้สึกถึงอาการนี้)
3.จะมีรอยน้ำมันซึมที่แถวเพลา(ผมเดินทางบ่อย ผมก็เช็คทุกครั้งแต่ยังไม่เจอ)
4.เวลายกรถขึ้นแล้วช่างโยกล้อดูพบว่ามันคลอน(??? อันนี้ยอมครับเพราะไม่ได้เข้าไปดูด้วย อิอิ)
อยากให้เพื่อนสมาชิกช่วยแชร์หน่อยครับ น้อมรับทุกความเห็นครับ ว่า จริง เท็จ ถูก ผิด อย่างไรเพราะผมก็ไม่มีความรู้ก็อาศัยความรู้จากเพื่อนๆสมาชิกนี่แหละครับ
ป.ล. ช่างแจ้งอีกว่าควรจะเปลี่ยนภายใน 10000 กิโลหน้านี้
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
NFC 52-0987

Full member

Re: ขอความเห็นครับ"อัดลูกหมากคันชักคันส่งทั้งชุด"

โพสต์โดย chai2514 » ศุกร์ ส.ค. 19, 2011 2:21 pm

ผมใช้ zd 3.0 เหมือนกันครับ แชร์เลยนะครับ
1. บูชคอม้า ซื้อใหม่ ร้านอะไหล่ทั่วไป คู่ละ 1200 ครับ
2. บูชคันชัก คันส่ง อัดเมื่อวานนี้เอง( ร้านรับกลึงเหล็กทั่วไปทำได้) 6 จุด จุดละ 80 บาท บวกค่าแรง 300 บาท 9 ร้อยกว่าบาทครับ
3.กล่องยา ก็อัดใหม่ได้หมดครับ รวมหมดแล้วยังไม่ถึงครึ่งขอราคาศูนย์เลย..
ขอแนะนำหาอู่ประจำ ที่พอจะไว้วางใจได้ แต่เข้าใจว่ามันยาก ผมโชคดีที่มีอู่อยู่ข้างบ้าน ..แถวลาดกระบัง
ศูนย์..เลิกเข้าเถอะครับ..ช่างเก่งๆ ออกมาเปิดอู่เองหมดแล้ว ผมโดนมา 2 ศูนย์แล้ว เข็ด..

Re: ขอความเห็นครับ"อัดลูกหมากคันชักคันส่งทั้งชุด"

โพสต์โดย jeffry » ศุกร์ ส.ค. 19, 2011 4:08 pm

ขอบคุณครับคุณchai2514
ผมก็ว่าจะหาร้านดูเหมือนกันครับ แต่ถ้าเราอยากรู้(คืออยากเห็นจุดที่)ต้อไปหาร้านให้เขายกให้ดูใช่ไหมครับ
เมื่อวานไปแชร์กับคนขับรถของนายมา แกบอกว่าถ้าไม่มีอาการสั่นหรือรถออกอาการโคลงทั้งที่ถนนเรียบนะ แกบอกว่าขับไปเหอะ ชุดนี้ไม่ใช่ว่าจะเสียง่ายๆ ยกเว้นชนหนัก ขับแบบหลุมมีไม่สนนะ ไม่เป็นไรแกว่างั้น ว่าแล้วก็ให้กุญแจแกไปลองดู แกไปวนมา 1 รอบประมาณ 2 กิโลได้ แกบอกว่าไม่มีไรปกติ แกบอกว่า0 ก็งี้แหละทำตามแพลน ยิ่งขับมือเดียวและรักษารถอย่างผมแกบอก ขับไปเหอะ
ท่านอืนแชร์ได้นะครับ ไว้เป็นประสปการณ์ครับ
แต่ก่อนอื่นผมคงต้องหาร้านยกดูก่อนล่ะครับก่อนตัดสินใจ

โพสต์โดย jeffry » ศุกร์ ส.ค. 19, 2011 4:10 pm

ขอถามคุณchai2514 อีกนิดครับ ว่าทำไมถึงอัด มันมีอาการ หรือ ส่งสัญญาณอะไรบอกเราครับ
ขอบคุณครับ

Hero Member

โพสต์โดย paiwan_20 » เสาร์ ส.ค. 20, 2011 12:12 am

ผมเห็นด้วยกันน้าชัยครับ ผมจะลองยกตัวอย่างความเห็นส่วนตัวนะครับจากที่เจอมานะครับ

ศูนย์
แก้ไขได้เร็วเพราะมีอะไหล่แท้ตรงรุ่นไม่ต้องแปลง
หาจุดเสียหายได้และแก้ไขได้ทันดี
รับประกันอะไหล่และการซ่อม
ราคาสูงมาก
ประสบการณ์ในการตอบสนองลูกค้าในปัญหาของรถไม่ดี
สามารถตัดสินใจได้ว่าอันไหนควรเปลี่ยนก่อนหลัง
การบริการ

อู่ทั่วไป
การแก้ไขปัญหาช้ากว่าและหาอะไหล่นานกว่า
การซ่อมก็แก้ไขที่หน้างานเสียงตรงไหนซ่อมตรงนั้น
รับประกันอะไหล่น้อยหรือบางที่ไม่มี รับประกันการซ่อมแล้วแต่ความสนิด
ราคาถูกกว่า
ประสบการณ์ในการตอบสนองลูกค้าในปัญหาของรถดี
อะไรเสียก็เปลี่ยนอันไหนไม่เสียก็ไม่เปลี่ยน
การบริการแล้วบางอู่

Junior member

โพสต์โดย G-9 » อาทิตย์ ส.ค. 21, 2011 1:40 pm

ตอบข้อ 3 นะครับ ....นอกนั้นเพื่อนสมาชิกได้ให้ความเห็นไปหมดแล้ว.
.......จะมีรอยน้ำมันซึมที่แถวเพลา......น่าจะเป็นที่ซีลท้ายเกียร์ครับ....ว่าแต่เพลาไหนครับ เพลากลาง เพลาท้าย!!

Hero Member

โพสต์โดย patsakorn » จันทร์ ส.ค. 22, 2011 12:14 pm

paiwan_20 เขียน:ผมเห็นด้วยกันน้าชัยครับ ผมจะลองยกตัวอย่างความเห็นส่วนตัวนะครับจากที่เจอมานะครับ

ศูนย์
แก้ไขได้เร็วเพราะมีอะไหล่แท้ตรงรุ่นไม่ต้องแปลง
หาจุดเสียหายได้และแก้ไขได้ทันดี
รับประกันอะไหล่และการซ่อม
ราคาสูงมาก
ประสบการณ์ในการตอบสนองลูกค้าในปัญหาของรถไม่ดี
สามารถตัดสินใจได้ว่าอันไหนควรเปลี่ยนก่อนหลัง
การบริการ

อู่ทั่วไป
การแก้ไขปัญหาช้ากว่าและหาอะไหล่นานกว่า
การซ่อมก็แก้ไขที่หน้างานเสียงตรงไหนซ่อมตรงนั้น
รับประกันอะไหล่น้อยหรือบางที่ไม่มี รับประกันการซ่อมแล้วแต่ความสนิด
ราคาถูกกว่า
ประสบการณ์ในการตอบสนองลูกค้าในปัญหาของรถดี
อะไรเสียก็เปลี่ยนอันไหนไม่เสียก็ไม่เปลี่ยน
การบริการแล้วบางอู่

ผมก็เคยใช้ฟรอนเทียร์มาเหมือนกัน เข้า0ช่วงแรกๆ พอถึง40000โล ก็เลิกเข้า หาช่างข้างนอกทำดีกว่า บ้างทีก็ทำเอง เพราะว่า 0จะคิด part ทุกอย่าง โอริงที่มากับ กรอง ยังคิดเลย กำ... หาร้านทั่วไปที่ไว้ใจได้ ก็มีเยอะนะครับ เพระว่าช่าง0ก็ออกมาเปิดร้านกันเองเยอะไป

Hero Member

โพสต์โดย paiwan_20 » อังคาร ส.ค. 23, 2011 11:45 pm

ใช่ครับ

โพสต์โดย jack99 » เสาร์ ต.ค. 08, 2011 2:30 pm

ช่วยแนะนำ อู่ ให้หน่อยครับ

แถว รัตนาธิเบศ งามวงศ์วาน ประชาชื่น วิภาวดี แจ้งวัฒนะ ติวานนท์ครับ

ขอบคุณมากครับ

Full member

โพสต์โดย chai2514 » จันทร์ ต.ค. 10, 2011 1:02 am

jeffry เขียน:ขอถามคุณchai2514 อีกนิดครับ ว่าทำไมถึงอัด มันมีอาการ หรือ ส่งสัญญาณอะไรบอกเราครับ
ขอบคุณครับ

ขับบนทางเรียบๆ มันรู้สึก รู้สึกมัน อย่างงัยดีล่ะ เซไปเซมา ประมาณนี้ หรือจอดอยู่ ลองโยกพวงมาลัยดู ถ้ามันโยกหรือได้เยอะๆ ก็อีกอาการของคันชักคันส่ง แต่ทางที่ดี ให้ช่างที่ชำนาญเช็ดดู..รถเรา ขับทุกวัน มันสัมผัสได้นะ..ครับ อะไรที่มันผิดปรกติไป..

ย้อนกลับไปยัง Nissan Pickup